தான்சானியாவின் வானிலை மற்றும் சராசரி வெப்பநிலை

டான்சானியா பூமத்திய ரேகைக்கு தெற்கே அமைந்துள்ளது, மேலும் வெப்ப மண்டல சூழலைப் பெறுகிறது, உயர் மலைகள் தவிர ( மவுண்ட் கிளிமஞ்சாரோ மற்றும் மவுண்ட் மேரு போன்றவை ) வெப்பநிலை கீழே உறைந்திருக்கும், குறிப்பாக இரவில். கரையோரத்தில் (தார் எஸ் சலாம்க்கான வெப்பநிலைகளைக் காணவும்), இது மிகவும் வெப்பமான மற்றும் ஈரப்பதமான மழை மற்றும் நம்பகமான மழையுடன், குறிப்பாக மழைக்காலங்களில் இருக்கும். டான்சானியா இரண்டு மழையான பருவங்களைக் கொண்டிருக்கிறது, பொதுவாக, மழைக்காலம் ( மாசிகா என அழைக்கப்படுகிறது) பொதுவாக மார்ச்-மே மாதத்திலிருந்து மழை மற்றும் நவம்பர் முதல் ஜனவரி வரையிலான மழை வரையான மழை காலம் ( மில்லி என்று அழைக்கப்படுகிறது).

குளிர்ந்த வெப்பநிலையுடன் உலர் பருவத்தில், மே முதல் அக்டோபர் வரை நீடிக்கும்.

டார் எஸ் சலாம் (கடலோரப் பகுதி) ல் என்ன வெப்பநிலை எதிர்பார்க்கலாம் என்பதை பாருங்கள். அவுஸ்திரா (வடக்கு டான்ஜானியா) மற்றும் கிகோமா (மேற்கு டான்ஜானியா).

தார் எஸ் சலாம் சூடான மற்றும் ஈரப்பதமான ஆண்டு சுற்றில் தங்கியிருக்கிறது. மழைப்பொழிவு எந்த மாதமும் நடக்கும், ஆனால் மழைக்காலம் மார்ச் முதல் நவம்பர் வரையிலும், ஜனவரி முதல் ஜனவரி வரையிலும் மழை பெய்யும்.

தார் எஸ் சலாம்'ஸ் காலநிலை

மாதம் மழை அதிகபட்ச குறைந்தபட்ச சராசரி சூரிய ஒளி
இல் செ.மீ. எஃப் சி எஃப் சி மணி
ஜனவரி 2.6 6.6 88 31 77 25 8
பிப்ரவரி 2.6 6.6 88 31 77 25 7
மார்ச் 5.1 13.0 88 31 75 24 7
ஏப்ரல் 11.4 29.0 86 30 73 23 5
மே 7.4 18.8 84 29 72 22 7
ஜூன் 1.3 3.3 84 29 68 20 7
ஜூலை 1.2 3.1 82 28 66 19 7
ஆகஸ்ட் 1.0 2.5 82 28 66 19 9
செப்டம்பர் 1.2 3.1 82 28 66 19 9
அக்டோபர் 1.6 4.1 84 29 70 21 9
நவம்பர் 2.9 7.4 86 30 72 22 8
டிசம்பர் 3.6 9.1 88 31 75 24 8


கிகாமா மேற்கு டான்சானியாவில் உள்ள டங்கானிக்கா ஏரியின் கரையில் அமைந்துள்ளது. வெப்பநிலை மிகவும் நிலையான ஆண்டு சுற்று, இரவில் 19 செல்சியஸ் மற்றும் பகல் நேரத்தில் 29 செல்சியஸ்.

மழைக்காலங்கள் தான்சானியாவில் எஞ்சியுள்ள பொதுவான வடிவத்தை பின்பற்றுகின்றன, ஆனால் நவம்பர் மற்றும் ஏப்ரல் மாதங்களுக்கு இடையே மழை வீழ்ச்சியுடனான ஒரு சிறிய அளவிலான கணிக்கக்கூடியவை.

கிகோமாவின் காலநிலை

மாதம் மழை அதிகபட்ச குறைந்தபட்ச சராசரி சூரிய ஒளி
இல் செ.மீ. எஃப் சி எஃப் சி மணி
ஜனவரி 4.8 12.2 80 27 66 19 9
பிப்ரவரி 5.0 12.7 80 27 68 20 8
மார்ச் 5.9 15.0 80 27 68 20 8
ஏப்ரல் 5.1 13.0 80 27 66 19 8
மே 1.7 4.3 82 28 66 19 8
ஜூன் 0.2 0.5 82 28 64 18 9
ஜூலை 0.1 0.3 82 28 62 17 10
ஆகஸ்ட் 0.2 0.5 84 29 64 18 10
செப்டம்பர் 0.7 1.8 84 29 66 19 9
அக்டோபர் 1.9 4.8 84 29 70 21 9
நவம்பர் 5.6 14.2 80 27 68 20 7
டிசம்பர் 5.3 13.5 79 26 66 19 7


அர்சா தன்சானியாவின் இரண்டாவது உயர்ந்த மலை , மௌரு மலையின் அடிவாரத்தில் உள்ளது. Arusha உயரம், 1400m மணிக்கு வெப்பநிலை, ஜூன் முதல் அக்டோபர் வரை உலர் பருவத்தில் இரவில் ஒப்பீட்டளவில் குளிர்ந்த ஆண்டு சுற்று மற்றும் மிளகாய் உள்ளது. வெப்பநிலை சராசரியாக சுமார் 30 டிகிரி செல்சியஸ் வரை 25 டிகிரி செல்சியஸ் வரை இருக்கும். வடக்கு டான்சானியா (செரங்கெட்டி, நேகொங்ரோரோ), அத்துடன் கிளிமஞ்சாரோ மற்றும் மவுண்ட் மேரு மவுண்ட் ஆகியவற்றை ஏற முயலுவதற்கான முயற்சிகளான அர்ஷே, சபாரிகளின் தொடக்க புள்ளியாகும்.

அருஷா'ஸ் காலநிலை

மாதம் மழை அதிகபட்ச குறைந்தபட்ச சராசரி சூரிய ஒளி
இல் செ.மீ. எஃப் சி எஃப் சி மணி
ஜனவரி 2.7 6.6 82 28 57 14 -
பிப்ரவரி 3.2 7.7 84 29 57 14 -
மார்ச் 5.7 13.8 82 28 59 15 -
ஏப்ரல் 9.1 22.3 77 25 61 16 -
மே 3.4 8.3 73 23 59 15 -
ஜூன் 0.7 1.7 72 22 55 13 -
ஜூலை 0.3 0.8 72 22 54 12 -
ஆகஸ்ட் 0.3 0.7 73 23 55 13 -
செப்டம்பர் 0.3 0.8 77 25 54 12 -
அக்டோபர் 1.0 2.4 81 27 57 14 -
நவம்பர் 4.9 11.9 81 27 59 15 -
டிசம்பர் 3.0 7.7 81 27 57 14 -